Ƙarƙashin Ƙarfafawa | Nau'in Farashin | Formula

An sabunta ta ƙarshe ranar 10 ga Satumba, 2022 da ƙarfe 02:35 na safe

Nauni na wadata shine girman canjin adadin da aka kawo don mayar da martani ga canji a Farashin. Dokar wadata tana nuna jagorancin canji a cikin adadin da aka ba da amsa ga canjin farashi.

menene elasticity na wadata?

Nauni na wadata shine ma'aunin dangi na matakin mayar da martani na adadin da aka kawo na kayayyaki ga canji a farashinsa. Yana da girman canjin adadin da aka kawo don mayar da martani ga canji a Farashin.

Na roba na wadata

Dokar wadata ba ta bayyana girman canji a adadin da aka kawo don amsa canjin farashi ba. Ana ba da wannan bayanin ta kayan aiki na elasticity na wadata. Nauni na wadata shine ma'aunin dangi na matakin mayar da martani na adadin da aka kawo na kayayyaki ga canji a farashinsa.

Mafi girman amsawar adadin da aka kawo na kayayyaki ga canjin farashinsa, mafi girma shine elasticity na samarwa.

Formula don elasticity na Supply

Don zama daidai, An bayyana shi azaman a canjin kashi cikin adadin da aka kawo na samfur wanda aka raba da canjin kashi cikin farashi. Ana iya lura da cewa elasticity na wadata yana da alama mai kyau saboda kyakkyawar dangantaka tsakanin farashi da wadata.

Ƙididdigar ƙididdige ƙimar farashi shine:

ES = Canjin Kashi a Adadin da aka Ba da/ Canjin Kashi a Farashi

Kara karantawa game da Lasticarfafawa na Buƙata

Nau'in Nau'in Ƙarfafawa

Akwai nau'ikan elasticity na farashi guda biyar dangane da girman martanin bayarwa ga canjin farashi. Wadannan su ne Nau'o'in

  • Cikakkar Samar da Na roba
  • Cikakkar wadatar da ba ta da ƙarfi
  • Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararru
  • Ingancin Inelastic Supply
  • Samar da Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙasa
Kara karantawa  Dokar wadata da buƙata Ma'anar | Lankwasa

Cikakkar Tufafi: An ce wadatar daidai gwargwado lokacin da canji maras muhimmanci a farashin ya haifar da canji mara iyaka a cikin adadin da aka kawo.. Ƙarancin hauhawar farashin yana haifar da haɓakar wadata har abada.

  • Es = Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙwara

Hakanan faɗuwar farashin da ba ta da mahimmanci yana rage wadatar zuwa sifili. Hanyar samar da kayayyaki a cikin irin wannan yanayi shine layin kwance wanda ke gudana a layi daya da axis x. Yawanci, elasticity na wadata ana ce yana daidai da rashin iyaka.

Cikakkar wadatar da ba ta da ƙarfi: An ce wadata daidai lokacin da canji a farashin bai haifar da wani canji a adadin da aka kawo na kaya ba.

  • Es = 0 [cikakkiyar wadatar kayan aiki]

A irin wannan yanayin, adadin da aka kawo ya kasance koyaushe ko da kuwa canjin farashi. Adadin da aka kawo ba shi da cikakkiyar amsa ga canjin farashi. Hanyar samar da kayayyaki a cikin irin wannan yanayi shine layi na tsaye, daidai da y-axis. A lambobi, elasticity na wadata an ce ya yi daidai da sifili.

Nauni na nau'ikan wadata
Nauni na nau'ikan wadata

Kayayyakin Ƙwaƙwalwar Dangi: Kayayyakin yana da ɗan ƙarfi lokacin da ƙaramin canji a farashin ke haifar da babban canji a yawan da aka kawo.

  • Es> 1 [Saboda Nau'i na Ƙarfafawa]

A irin wannan yanayin madaidaicin canjin farashin kaya yana haifar da fiye da madaidaicin canji na adadin da aka kawo. Misali, idan farashin ya canza da 40% adadin da aka kawo ya canza da fiye da 40%. Hanyar samar da kayayyaki a cikin irin wannan yanayin ya fi dacewa. Yawanci, elasticity na wadata an ce ya fi 1.

Ƙwararren Ƙwararren Ƙwararren Ƙwaƙwalwa: Yanayi ne inda babban canji a farashin ke haifar da ƙaramin canji a yawan da aka kawo. An ce buƙatun ba ta da ƙarfi lokacin da madaidaicin canjin farashi ya fi girman canjin adadin da aka kawo.

  • Es< 1 [ Ingancin Inelastic Supply ]
Kara karantawa  Nauyin Buƙatun | Farashi Cross Income

Misali, idan farashin ya tashi da kashi 30%, adadin da aka kawo ya tashi da ƙasa da 30%. Hanyar samar da kayayyaki a cikin irin wannan yanayin ya fi tsayi. A adadi, elasticity an ce bai kai 1 ba.

Samar da Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarfafawa: An ce wadatar na roba na yanki lokacin da canjin farashin ya haifar da daidai canjin kashi ɗaya cikin adadin da aka kawo na wani kaya.

  • Es = 1 [ Samar da Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙasa ]

A cikin irin wannan yanayin canjin kashi a duka farashi da adadin da aka kawo iri ɗaya ne. Misali, idan farashin ya faɗi da 45%, adadin da aka kawo shima ya faɗi da 45%. Yana da madaidaiciyar layi ta asali. A adadi, an ce elasticity daidai yake da 1.

Ƙayyadaddun ƙayyadaddun farashi na wadata

Lokacin Lokaci: Lokaci shine mafi mahimmancin al'amari wanda ke shafar elasticity. Idan farashin kayayyaki ya tashi kuma masu kera suna da isasshen lokaci don yin gyare-gyare a cikin matakin fitarwa, elasticity na Supply zai zama mafi na roba. Idan lokacin ɗan gajeren lokaci ne kuma ba za a iya faɗaɗa kayan ba bayan haɓakar farashin, wadatar ba ta da ƙarfi.

Ikon Ajiye Fitarwa: Kayayyakin da za'a iya adanawa cikin aminci suna da ɗanɗano na roba akan kayan da ke lalacewa kuma ba za a iya adana su ba.

Factor Motsi: Idan za'a iya sauƙaƙe abubuwan samarwa daga amfani ɗaya zuwa wani, zai shafi elasticity. Mafi girman motsi na abubuwa, mafi girma shine elasticity na wadata mai kyau da kuma akasin haka.

Dangantakar Kuɗi: Idan farashin ya karu da sauri yayin da aka haɓaka kayan aiki, to duk wani karuwar riba da aka samu ta hanyar tashin farashin kaya yana daidaitawa ta hanyar karuwar farashi yayin da wadata ke karuwa. Idan haka ne, wadata zai zama mara nauyi. A gefe guda, idan farashin ya tashi sannu a hankali yayin da kayan aiki ke ƙaruwa, mai yuwuwa wadatar ya zama na roba.

Kara karantawa  Dokar wadata da buƙata Ma'anar | Lankwasa

About The Author

Leave a Comment

Your email address ba za a buga. Da ake bukata filayen suna alama *

Gungura zuwa top